Tambayoyi

Tambayoyi

TAMBAYOYIN DA AKE YAWAN YI

1. Menene madaidaicin injin?

Daidaici Daidaici tsari ne don cire abu daga kayan aiki yayin riƙe haƙurin ƙarshe. Injin madaidaici yana da nau'ikan da yawa, gami da injin milling, juyawa da injin fitar da lantarki. Na'urar sarrafa madaidaiciya a yau ana sarrafa ta gaba ɗaya ta amfani da Kwamfuta Lissafin Kwamfuta (CNC).

Kusan duk samfuran ƙarfe suna amfani da injin ƙira, kamar yadda sauran kayan da yawa kamar filastik da itace. Waɗannan injina ana sarrafa su ta ƙwararrun ƙwararrun injiniyoyi. Domin kayan aikin yankan su yi aikinsa, dole ne a motsa shi zuwa inda aka kayyade don yin madaidaicin daidai. Ana kiran wannan motsi na farko “saurin yankewa.” Hakanan za'a iya motsa kayan aikin, wanda aka sani da motsi na biyu na "ciyarwa." Tare, waɗannan motsi da kaifi na kayan aikin yankan suna ba da damar injin daidai yayi aiki.

Ingantaccen injin ƙira yana buƙatar ikon bin takamaiman tsarin da CAD (ƙirar taimakon kwamfuta) ko CAM (shirye -shiryen taimakon kwamfuta) kamar AutoCAD da TurboCAD. Software na iya taimakawa wajen samar da rikitarwa, zane-zane masu girman girma 3 ko abubuwan da ake buƙata don ƙera kayan aiki, inji ko abu. Waɗannan samfuran dole ne a bi su da cikakkun bayanai don tabbatar da cewa samfur ya riƙe amincinsa. Yayinda yawancin kamfanonin kera madaidaiciya ke aiki tare da wasu nau'ikan shirye-shiryen CAD/CAM, har yanzu suna aiki sau da yawa tare da zane-zane da hannu a cikin matakan farko na ƙira.

Ana amfani da injin ƙaddara akan abubuwa da yawa da suka haɗa da ƙarfe, tagulla, graphite, gilashi da robobi don suna kaɗan. Dangane da girman aikin da kayan da za a yi amfani da su, za a yi amfani da kayan aikin kera madaidaici iri -iri. Duk wani haɗin lashes, injin niƙa, injinan hakowa, saws da injin niƙa, har ma da injinan robot masu saurin gudu. Masana'antar sararin samaniya na iya amfani da injin ƙima mai ƙarfi, yayin da masana'antar kera kayan aikin katako na iya amfani da ƙirar sunadarai da sarrafa injin. Haɗuwa daga gudu, ko takamaiman adadin kowane takamaiman abu, na iya ƙidaya a cikin dubunnan, ko zama kaɗan. Injin ƙaddara sau da yawa yana buƙatar shirye -shiryen na'urorin CNC wanda ke nufin ana sarrafa su ta lamba. Na'urar CNC tana ba da izini don a bi matakan daidai gwargwado yayin gudanar da samfur.

2. Menene milling?

Milling shine tsarin sarrafa injin yin amfani da masu yanke juzu'i don cire abu daga kayan aiki ta hanyar ciyarwa (ko ciyarwa) mai yankan a cikin kayan aikin a wata hanya. Hakanan ana iya riƙe abun yanka a kusurwar dangi dangane da kayan aikin. Milling ya ƙunshi ayyuka iri-iri da injinan daban-daban, a kan sikeli daga ƙananan sassa daban-daban zuwa manyan ayyuka na ƙungiyoyi masu nauyi. Yana ɗaya daga cikin hanyoyin da aka fi amfani da su don kera sassan al'ada don daidaitaccen haƙuri.

Ana iya yin niƙa tare da kayan aikin injin da yawa. Ajin asali na kayan aikin injin don injin shine injin injin (wanda galibi ake kira injin niƙa). Bayan zuwan sarrafa lambobi na kwamfuta (CNC), injin injin ya ɓullo zuwa cibiyoyin kera: injin injin ya haɓaka ta masu canza kayan aiki ta atomatik, mujallu na kayan aiki ko carousels, damar CNC, tsarin sanyaya, da shinge. Gabaɗaya ana rarrabe cibiyoyin milling azaman cibiyoyin keɓewa na tsaye (VMCs) ko cibiyoyin keɓewa a kwance (HMCs).

Haɗin milling zuwa juzu'in muhallin, kuma akasin haka, an fara shi da kayan aikin raye -raye don lathes da amfani da injinan lokaci -lokaci don juya ayyukan. Wannan ya haifar da sabon aji na kayan aikin injin, mashinan da yawa (MTMs), waɗanda aka ƙera su don sauƙaƙe niƙa da juyawa a cikin ambulaf ɗin aiki ɗaya.

3. Menene daidaitaccen injin CNC?

Don injiniyoyin ƙira, ƙungiyoyin R&D, da masana'antun da ke dogaro kan samar da sashi, madaidaicin injin CNC yana ba da damar ƙirƙirar sassa masu rikitarwa ba tare da ƙarin aiki ba. A zahiri, madaidaiciyar injin CNC galibi yana ba da damar yin sassan da aka gama akan injin guda.
Tsarin injin yana cire kayan aiki kuma yana amfani da kayan aikin yankan da yawa don ƙirƙirar ƙarshe, kuma galibi mai rikitarwa, ƙirar wani sashi. Ana haɓaka matakin daidaituwa ta hanyar amfani da sarrafa lamba na kwamfuta (CNC), wanda ake amfani da shi don sarrafa sarrafa kayan aikin injin.

Matsayin "CNC" a cikin kera madaidaiciya
Yin amfani da umarnin shirye -shiryen da aka tsara, madaidaicin injin CNC yana ba da damar yanke kayan aiki da fasali zuwa ƙayyadaddun bayanai ba tare da sa hannun hannu ta mai sarrafa injin ba.
Modelaukar ƙirar ƙirar ƙirar kwamfuta (CAD) wanda abokin ciniki ya bayar, ƙwararren masanin injiniya yana amfani da software na taimakon kwamfuta (CAM) don ƙirƙirar umarnin don sarrafa sashin. Dangane da ƙirar CAD, software tana tantance abin da ake buƙata hanyoyin kayan aiki kuma tana haifar da lambar shirye -shiryen da ke gaya wa injin:
■ Menene daidai RPMs da ƙimar abinci
■ Lokacin da inda za a motsa kayan aiki da/ko kayan aiki
■ Yaya zurfin yanke
■ Lokacin amfani da coolant
■ Duk wasu abubuwan da suka danganci sauri, ƙimar abinci, da daidaitawa
Mai kula da CNC sannan yana amfani da lambar shirye -shirye don sarrafawa, sarrafa kansa, da sa ido kan motsi na injin.
A yau, CNC fasali ne na kayan aiki da yawa, daga lathes, injin, da magudanar ruwa zuwa EDM na waya (injin fitar da lantarki), laser, da injin yankan plasma. Baya ga sarrafa injin sarrafa kansa da haɓaka madaidaiciya, CNC yana kawar da ayyukan hannu kuma yana 'yantar da injiniyoyi don kula da injina da yawa da ke aiki a lokaci guda.
Bugu da ƙari, da zarar an ƙera hanyar kayan aiki kuma an tsara injin, zai iya gudanar da wani sashi sau da yawa. Wannan yana ba da babban matakin daidaituwa da maimaitawa, wanda bi da bi yana sa tsarin ya yi tasiri sosai da ƙima.

Abubuwan da aka kera
Wasu karafa waɗanda galibi ana kera su sun haɗa da aluminium, tagulla, tagulla, jan ƙarfe, ƙarfe, titanium, da zinc. Bugu da ƙari, itace, kumfa, fiberglass, da robobi kamar polypropylene kuma ana iya sarrafa su.
A zahiri, kusan kowane abu za a iya amfani da shi tare da madaidaicin injin CNC - ba shakka, ya danganta da aikace -aikacen da buƙatun sa.

Wasu fa'idodi na daidaitaccen injin CNC
Don yawancin ƙananan sassa da abubuwan haɗin da ake amfani da su a cikin samfuran samfuran da aka ƙera, madaidaicin injin CNC galibi shine ƙirar ƙirar ƙira.
Kamar yadda yake kusan kusan duk hanyoyin yankan da injin, abubuwa daban -daban suna nuna halaye daban -daban, kuma girman da sifar wani sashi shima yana da babban tasiri akan aikin. Koyaya, gabaɗaya tsarin daidaitaccen injin CNC yana ba da fa'ida akan sauran hanyoyin kera.
Wannan saboda injin CNC yana da ikon isar da:
High Babban matakin sarkakiya
Tole M haƙuri, yawanci ya kasance daga ± 0.0002 "(± 0.00508 mm) zuwa ± 0.0005" (± 0.0127 mm)
Fuska mai santsi ta ƙare, gami da ƙarewar al'ada
Pe Maimaitawa, har ma da manyan kundin
Yayin da ƙwararren masanin injiniya zai iya amfani da lathe na hannu don yin ƙimar inganci a cikin adadin 10 ko 100, menene zai faru lokacin da kuke buƙatar ɓangarori 1,000? 10,000 sassa? 100,000 ko sassan miliyan?
Tare da madaidaicin injin CNC, zaku iya samun daidaituwa da saurin da ake buƙata don wannan nau'in samarwa mai girma. Bugu da ƙari, babban maimaitawa na madaidaiciyar injin CNC yana ba ku sassan waɗanda duk iri ɗaya ne daga farkon zuwa ƙare, komai yawan sassan da kuke samarwa.

4. Yaya aka yi: waɗanne matakai da kayan aiki ake yawan amfani da su a cikin kera injina?

Akwai wasu dabaru na musamman na injin CNC, gami da waya EDM (injin fitar da lantarki), injin ƙara, da bugun laser 3D. Misali, EDM na waya yana amfani da kayan gudanarwa -galibi karafa -da fitowar wutar lantarki don lalata aikin aiki cikin sifofi masu rikitarwa.
Koyaya, a nan za mu mai da hankali kan hanyoyin milling da juyawa - hanyoyi biyu masu rarrabewa waɗanda ke da yawa kuma ana amfani dasu akai -akai don ƙera injin CNC.

Milling vs juyawa
Milling tsari ne na kera injiniya wanda ke amfani da kayan juyawa, kayan yankan cylindrical don cire kayan da ƙirƙirar sifofi. Kayan aikin niƙa, wanda aka sani da injin niƙa ko cibiyar kera injiniyoyi, yana aiwatar da sararin sararin samaniya mai rikitarwa akan wasu manyan abubuwan da aka ƙera ƙarfe.
Wani muhimmin sifa na milling shine cewa kayan aikin yana tsayawa yayin da kayan aikin yankan ke juyawa. A takaice dai, a kan injin niƙa, kayan aikin juyawa yana jujjuyawa a kusa da kayan aikin, wanda ya kasance a tsaye a kan gado.
Juyawa shine tsarin yanke ko sifar kayan aiki akan kayan aikin da ake kira lathe. Yawanci, lathe yana jujjuya kayan aikin akan madaidaiciya ko a kwance yayin da kayan aikin yankewa (wanda zai iya ko ba zai yi kauri ba) yana tafiya tare da tsarin da aka tsara.
Kayan aiki ba zai iya zagaya ɓangaren ba. Kayan yana jujjuyawa, yana barin kayan aiki suyi ayyukan da aka tsara. (Akwai jigon lathes wanda kayan aikin ke zagaya cikin waya mai ba da ruwa, amma, ba a rufe anan.)  
A juyawa, sabanin milling, kayan aikin yana jujjuyawa. Haɗin ɓangaren yana kunna sandar lathe kuma an kawo kayan aikin yankan tare da kayan aikin.

Manual vs. CNC machining
Yayin da ake samun injinan injin duka da lathe a cikin samfuran manual, injinan CNC sun fi dacewa don dalilan ƙera ƙananan sassa - suna ba da daidaituwa da maimaitawa don aikace -aikacen da ke buƙatar samar da ƙarar girma mai ƙarfi.
Bugu da ƙari ga bayar da injin 2-axis mai sauƙi wanda kayan aiki ke motsawa a cikin gatarin X da Z, madaidaicin kayan aikin CNC sun haɗa da ƙirar axis da yawa wanda kayan aikin na iya motsawa. Wannan ya bambanta da lathe inda kayan aikin ke iyakance ga juyawa kuma kayan aikin zasu motsa don ƙirƙirar geometry da ake so. 
Waɗannan madaidaitan axis da yawa suna ba da damar samar da ƙarin rikitattun geometries a cikin aiki ɗaya, ba tare da buƙatar ƙarin aiki daga mai sarrafa injin ba. Wannan ba kawai yana sauƙaƙa samar da sassa masu rikitarwa ba, har ma yana rage ko kawar da damar kuskuren mai aiki.
Bugu da kari, amfani da mai sanyaya matsin lamba tare da madaidaicin injin CNC yana tabbatar da cewa kwakwalwan kwamfuta ba su shiga cikin ayyukan ba, koda lokacin amfani da injin da ke da madaidaiciyar madaidaiciya.

Kamfanin CNC
Injin injin daban -daban ya bambanta a cikin girman su, jeri na axis, ƙimar abinci, saurin yankewa, jagorancin ciyarwa, da sauran halaye.
Koyaya, gabaɗaya, injin CNC duk suna amfani da dunƙulewar juyawa don yanke kayan da ba'a so. Ana amfani da su don yanke ƙananan ƙarfe kamar ƙarfe da titanium amma ana iya amfani da su tare da kayan kamar filastik da aluminium.
An gina injinin CNC don maimaitawa kuma ana iya amfani dashi don komai daga samfuri zuwa samarwa mai girma. Ana amfani da madaidaitan madaidaitan injin CNC don aikin haƙuri mai ƙarfi kamar milling lafiya mutu da kyawon tsayuwa.
Yayin da injin CNC zai iya isar da juzu'i mai sauri, ƙarewar-milled yana haifar da sassan tare da alamun kayan aiki bayyane. Hakanan yana iya samar da sassan tare da wasu kaifi mai kaifi da burrs, don haka ana iya buƙatar ƙarin matakai idan ba a yarda da gefuna da burrs don waɗannan fasalulluka ba.
Tabbas, kayan aikin deburring da aka tsara cikin jerin za su ɓarke, kodayake galibi ana samun kashi 90% na ƙimar da aka gama a mafi yawan, yana barin wasu fasalulluka don kammalawa da hannu na ƙarshe.
Game da ƙarewar ƙasa, akwai kayan aikin da za su samar ba kawai gamsasshen abin da aka yarda da shi ba, har ma da ƙarewar madubi a kan ɓangarorin samfurin aikin.

Nau'in injin CNC
Nau'ikan injinan injin guda biyu na asali an san su da cibiyoyin keɓewa a tsaye da cibiyoyin keɓewa a kwance, inda babban banbancin yake a cikin daidaiton dunƙulewar injin.
Cibiyar kera madaidaiciya injin niƙa ce inda aka haɗa madaidaiciyar madaidaiciya a cikin hanyar Z-axis. Za a iya raba waɗannan injunan a tsaye zuwa iri biyu:
M Injin kwanciya, wanda dunƙule yake motsawa daidai da axis nasa yayin da teburin ke tafiya kai tsaye zuwa axis na dunƙule
Ills Mashinan Turret, wanda dunƙule yake tsaye kuma ana motsa teburin don ya kasance koyaushe a tsaye kuma yayi daidai da axis na dunƙule yayin aikin yankan
A cikin cibiyar injin kwance, madaidaicin dunƙule na injin yana daidaita a cikin hanyar Y-axis. Tsarin da ke kwance yana nufin waɗannan injinan suna son ɗaukar ƙarin sarari a kan shagon injin; su ma gabaɗaya sun fi nauyi kuma sun fi ƙarfin injin sama.
Sau da yawa ana amfani da injin daskararre lokacin da ake buƙatar gamawa mafi kyau; saboda saboda daidaitawar dunƙule yana nufin yankan kwakwalwan kwamfuta suna faɗuwa a sauƙaƙe kuma ana iya cire su cikin sauƙi. (A matsayin ƙarin fa'ida, cire guntu mai inganci yana taimakawa haɓaka rayuwar kayan aiki.)
Gabaɗaya, cibiyoyin kera kayan aiki a tsaye sun fi yawa saboda suna iya zama masu ƙarfi kamar cibiyoyin keɓewa a kwance kuma suna iya ɗaukar ƙananan sassa. Bugu da ƙari, cibiyoyin a tsaye suna da ƙaramin sawun ƙafa fiye da cibiyoyin kera a kwance.

Multi-axis CNC Mills
Ana samun ingantattun cibiyoyin injin CNC tare da gatura da yawa. Mashin axis 3 yana amfani da gatarin X, Y, da Z don ayyuka iri-iri. Tare da injin daskararre 4, injin na iya jujjuyawa akan madaidaiciya da madaidaiciyar giciye kuma yana motsa kayan aikin don ba da damar ƙarin injin ci gaba.
Mashin axis na 5 yana da gatari na gargajiya guda uku da ƙarin gatura biyu na juyawa, yana ba da damar jujjuya kayan aikin yayin da kan sandan yana motsawa kusa da shi. Wannan yana ba da damar bangarorin biyar na kayan aikin aiki ba tare da cire kayan aikin ba da sake saita injin.

CNC lathes
Lathe - wanda kuma ake kira cibiyar juyawa - yana da dunƙule ɗaya ko fiye, da gatarin X da Z. Ana amfani da injin ɗin don jujjuya kayan aiki a kan gindinsa don yin ayyuka daban -daban na yankan da siffa, ana amfani da kayan aiki iri -iri zuwa kayan aikin.
CNC lathes, wanda kuma ake kira raye -raye na kayan aikin raye -raye, suna da kyau don ƙirƙirar sassan cylindrical ko spherical. Kamar injinan CNC, lathes na CNC na iya ɗaukar ƙaramin ayyuka irin wannan samfuri amma kuma ana iya saita shi don babban maimaitawa, yana tallafawa samar da ƙarar girma.
Hakanan ana iya saita lathes na CNC don samar da ƙarancin hannu, wanda ke sa ana amfani da su sosai a cikin motoci, lantarki, aerospace, robotics, da masana'antun na'urar likita.

Yadda CNC lathe ke aiki
Tare da lathe na CNC, ana ɗora madaidaicin sandar kayan abu a cikin ƙuƙwalwar lathe. Wannan ƙuƙwalwar tana riƙe da kayan aikin a wurin yayin da sanda ke juyawa. Lokacin da dunƙule ya kai saurin da ake buƙata, ana shigar da kayan aikin yankan tsayuwa tare da kayan aikin don cire kayan da cimma madaidaicin lissafi.
CNC lathe na iya yin ayyuka da yawa, kamar hakowa, saƙa, gajiya, reaming, fuskantar, da juye juye. Ayyuka daban -daban suna buƙatar canjin kayan aiki kuma suna iya haɓaka farashi da lokacin saiti.
Lokacin da aka kammala duk ayyukan sarrafa kayan aikin da ake buƙata, ana yanke ɓangaren daga hannun jari don ƙarin aiki, idan an buƙata. Launin CNC a shirye yake don maimaita aikin, tare da ƙarami ko babu ƙarin lokacin saiti galibi ana buƙata tsakanin.
CNC lathes kuma na iya ɗaukar nau'ikan masu ba da mashaya ta atomatik, waɗanda ke rage adadin sarrafa kayan albarkatun ƙasa da samar da fa'idodi kamar haka:
Rage lokaci da ƙoƙarin da ake buƙata daga mai sarrafa injin
■ Taimaka wa katako don rage rawar jiki wanda zai iya yin illa ga daidaici
■ Bada kayan aikin injin don yin aiki a cikin mafi ƙarancin gudu
Imize Rage lokutan canji
Rage sharar gida

Nau'in CNC lathes
Akwai nau'ikan lathes iri daban-daban, amma mafi na kowa shine lathes CNC 2-axis da salo na atomatik na China.
Yawancin lathes na CNC na China suna amfani da manyan spindles ɗaya ko biyu da ɗaya ko biyu na baya (ko na sakandare), tare da canja wurin juyawa wanda ke da alhakin tsohon. Babban dunƙule yana yin aikin injin na farko, tare da taimakon bushing jagora. 
Bugu da kari, wasu lashes irin na China sun zo sanye da kayan aiki na biyu wanda ke aiki azaman injin CNC.
Tare da lasisin atomatik na CNC na China, ana ciyar da kayan hannun jari ta hanyar dunƙulewar kai mai raɗaɗi cikin busasshen jagora. Wannan yana ba da damar kayan aiki don yanke kayan kusa da inda ake tallafawa kayan, yana sa injin na China ya zama mai fa'ida musamman na dogon lokaci, siririn juzu'in juzu'i da kuma micromachining.
Cibiyoyin juyawa da yawa na CNC da latsin salo na China na iya cim ma ayyukan injin da yawa ta amfani da injin guda ɗaya. Wannan yana sa su zaɓi zaɓi mai tsada don ƙirar geometries mai rikitarwa wanda in ba haka ba yana buƙatar injin da yawa ko canje-canje kayan aiki ta amfani da kayan aiki kamar injin CNC na gargajiya.

Kuna son yin aiki tare da mu?